Khởi nghiệp | Ebook | Mua Bán | Đăng ký Thành viên | Đăng nhập Ghi nhớ VNTRADES | Dịch vụ | Giới thiệu | Liên hệ

Thông tin Kinh tế - Nhịp cầu Thương mại
Công ty Sơn Alex Việt Nam tìm đối tác làm nhà phân phối, đại lý cấp 1
Hỗ trợ đăng ký, kích hoạt hoặc lấy lại mật khẩu...
Hướng dẫn đăng tin VIP
Hệ thống quản lý phòng vé máy bay 2Booker!

Hỏi đáp: Thời gian thử việc cũng được tính trợ cấp thôi việc [20/11/2009]

Hỏi: Tôi làm việc cho công ty từ tháng 9-2008 và ký hợp đồng có thời hạn 01 năm từ tháng 12-2008. Tôi và công ty thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ vào ngày 1-11-2009. Khi nghỉ việc tôi có những quyền lợi nào ngoài tiền lương tháng cuối cùng không? Theo như công ty thì tôi không được bất kỳ trợ cấp nào.

Thời gian thử việc cũng được cộng vào thời gian tính trợ cấp thôi
việc - Ảnh minh họa

Luật sư Nguyễn Văn Hậu trả lời: Pháp luật lao động quy định thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên, không được quá 30 ngày đối với chức danh nghề cần trình độ trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ và không được quá 6 ngày đối với những lao động khác.

Nếu từ tháng 9 đến tháng 12-2008 là thời gian thử việc, thì công ty của bạn đã vi phạm pháp luật.

Tuy nhiên, theo quy định tại điểm d khoản 3 Điều 14 Nghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 09/5/2003 của Chính phủ thì thời gian thử việc cũng được xem là thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc cho người lao động. Như vậy, tổng thời gian làm việc của bạn đến thời điểm thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) là 14 tháng.

Nếu công ty của bạn tham gia bảo hiểm thất nghiệp từ 1-1-2009, thì thời gian tính trợ cấp thôi việc cho bạn là 3 tháng và được làm tròn thành 6 tháng. Như vậy, bạn sẽ được nhận trợ cấp thôi việc ¼ tháng lương. Đồng thời, bạn sẽ được bảo lưu thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Trường hợp công ty bạn không tham gia bảo hiểm thất nghiệp thì phải trợ cấp thôi việc cho bạn thời gian 14 tháng, tương đương ¾ tháng lương bình quân của 6 tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động gồm tiền công hoặc tiền lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có).

Theo NLĐ


Đã đọc: 6,119. Phản hồi: 6

  CÁC BÀI ĐÃ ĐĂNG

     Sinh con vào đầu năm 2013, nghỉ theo chế độ nào? [13/01/2013]

     Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ vi phạm thời hạn báo trước [20/08/2011]

     Phân biệt thẻ tín dụng, thẻ ghi nợ, thẻ trả trước và thẻ thanh toán? [26/07/2011]

     Xây dựng nhà trên đất quy hoạch treo [12/04/2011]

     Hỏi về bảo hiểm thất nghiệp [28/03/2011]


Thảo luận:

1 Dinh Thi Kieu Trinh

2011-09-08 16:38:40

Hien toi dang lam cho cty co quy mo nho duoi 10 nguoi lao dong duoc thanh lap tu thang 08 nam 2006. Nhung cty khong tham gia mua bao hiem XH, Y Te cho nhan vien. Den thang 5 toi moi lam ho so de dang ky tham gia BHXH va BHYT cho nhan vien. Toi duoc biet trong thoi gian nay thi co quy dinh moi cua BHXH la khong cho phep dong nguoc lai khoang thoi gian chua dong khong duoc qua 3 thang Va cty toi khong du dieu kien de thanh gia BHTN cho nhan vien. Vay khi co 1 nhan vien da lam viec tu khi cty moi thanh lap den het thang 08/2011 thi cong ty phai giai quyet nhung che do tro cap nao cho nhan vien nay. Va khi khong du dieu kien de tham gia BHTN thi cong ty co giai quyet che do tro cap nghi viec cho nhan vien trong cty khi nguoi nay co tham gia BHXH va BHYT Rat mong nha duoc su tra loi tu van cua luat su Chan thanh cam on Dinh Thi Kieu Trinh

2 Hoa

2010-09-06 14:13:01

tôi là cử nhân kinh tế làm việc trong doanh nghiệp nhà nước từ tháng 6 năm 1996 đến tháng 1 năm 1998 mới được ký hợp đồng lao động . Tháng 9 năm 2011tôi làm đơn xin thôi việc . Tôi chưa hiểu dõ sẽ được hưpởng các khoản chế độ trợ cấp nào từ phía doanh nghiệp theo đúng luật . ai biết chỉ dùm cho toi . Tôi xin cám ơn .

3 Nguyễn Hoàng

2010-01-15 12:41:49

Tôi tham gia BH từ 3/2009-7/2009 tại cty TNHH Công Thành. Tôi qua Cty khác và tham gia BH từ 11/2009 mà chỉ báo số sổ BH chứ chưa cung cấp sổ BH cho cty mới.
Cty TNHH Công Thành vẫn chưa trả sổ BH cho tui với lý do CMTND của tui sinh ngày 31/11/1982. CMTND gốc do công an tỉnh BRVT cấp ngày 18/6/1997 ( ngày sinh theo đúng giấy khai sinh 31/11/1982) và các bằng cấp, giấy tờ liên quan cũng ngày 31/11/1982.
Hiện tại Cty mới đang tham gia BH cho tui cũng với ngày 31/11/1982 theo CMTND.
12/2009 tui về làm lại CMTND và được cấp lại CMTND với năm sinh 1982 mà không có ngày tháng.
vậy làm sao tui lấy được sổ BH để hưởng các chế độ của người lao động?
xin hướng dẫn cụ thể
ĐT:098.520.5225
Chân thành cám ơn

4 Nguyễn Hoàng

2010-01-15 12:27:46

hỏi: tui vào thử việc cty CP ĐT XD Thanh Niên từ ngày 23/8/2009 mà không có HĐ thử việc chỉ thỏa thuận miệng. và tui ký HĐLĐ với cty ngày 01/11/2009 với mức lương 800.000x1.99 cộng phụ cấp tổng cộng thực lãnh 3tr. Cty tham gia chế độ BH cho tất cả nhân viên là 650.000 x hệ số cấp bậc x hệ số BH như vậy có đúng không?
và nếu ngày 01/3/2010 tui xin nghĩ việc đc thỏa thuận của cty ( không vi phạm HĐ) thì tui được nhận khoản tiền nào?
Tôi có tham gia BH Cty trước đây (Cty TNHH Công Thành) được 4 tháng (từ 3/2009-7/2009) và giả dụ đến 01/11/2010 thanh lý HĐ và tui không làm việc nữa thì sẽ nhận được khoản tiền nào và chế độ gì?
Chân thành cám ơn

5 Vũ Thị Thảo

2009-12-17 15:55:12

Trợ cấp thôi việc cũng là 1 biện pháp giúp giải quyết 1 phần khó khăn về kinh tế khi không có việc làm.
Nhưng cho em hỏi khi thôi việc thì trợ cấp thất nghiệp được nhận ngay sau khi thôi việc với thời gian là bao lâu?

1 2

Bạn có thể gửi nhận xét, góp ý về bài viết Hệ thống quản lý phòng vé máy bay 2Booker! bằng cách điền vào mẫu dưới đây. Xin bao gồm tên bài viết He thong quan ly phong ve may bay 2Booker! ở dạng tiếng Việt không dấu. Hoặc Hệ thống quản lý phòng vé máy bay 2Booker! ở dạng có dấu.


Tên bạn:

E-mail của bạn:

Website:

Nội dung:


Mã an toàn


Bản quyền © thuộc về VNTRADES.COM. Giấy phép số 220/GP-BC của BVHTT. Email: info@vntrades.com
Làm SEO chuyên Tư vấn SEO truong quoc te