Khởi nghiệp | Ebook | Mua Bán | Đăng ký Thành viên | Đăng nhập Ghi nhớ VNTRADES | Dịch vụ | Giới thiệu | Liên hệ

Thông tin Kinh tế - Nhịp cầu Thương mại
Công ty Sơn Alex Việt Nam tìm đối tác làm nhà phân phối, đại lý cấp 1
Hướng dẫn đăng tin VIP
Hệ thống quản lý phòng vé máy bay 2Booker!

Hỏi đáp: Trợ cấp thôi việc, bảo hiểm thất nghiệp [02/02/2009]

Hỏi: Xin quý Cơ quan giải đáp dùm tôi thắc mắc này. Ví dụ: Ông A ký HĐLĐ 3 năm với 1 Công ty nước ngoài X từ ngày 01/01/2008 với mức lương là 4 triệu đồng.

1) Nếu Ngày 15/01/2009 Công ty X đơn phương chấm dứt hợp đồng với Ông A, Cty X trả 1 tháng lương thôi việc và trợ cấp 2 tháng lương đi tìm việc.

2) Nếu ngày 15/01/2010 Cty X đơn phương chấm dứt hợp đồng với Ông A, có phải Ông A được hưởng 1 tháng lương thôi việc + trợ cấp 2 tháng lương đi tìm việc, và người Ông A được hưởng thêm chế độ trợ cấp thất nghiệp từ Cơ Quan BHXH khi chưa kiếm được việc theo theo chế độ BHTN không? Hay chỉ được hưởng từ NSDLD 1 tháng lương thôi việc và hưởng thêm chế độ trợ cấp thất nghiệp từ Cơ Quan BHXH khi chưa kiếm được việc theo theo chế độ BHTN (tức là không được hưởng 2 tháng trợ cấp thôi việc từ Cty X)

3) Nếu trong thời gian hưởng BHTN mà chưa kiếm được việc thì Cơ quan LD sẽ giới thiệu việc làm với mức lương 4 triệu hay chỉ với mức lương quy đinh cho Cty nước ngoài tối thiểu là 1,2 triệu? Nếu giới thiệu lương 1,2 triệu Ông A không đi làm thì xem như Ông A không thất nghiệp, khi đó Cơ quan BHXH không cho hưởng trợ cấp thất nghiệp có phải không? (Nếu đúng thì quá thiệt thòi cho Ông A)

Trường hợp rên đây là là thắc mắc của NLD và theo ý kiến của tôi là như thế, xin quý Cơ quan cho ý kiến trả lời cụ thể để được hiểu rõ hơn. Xin cảm ơn

Trả lời: Sở Lao Động - Thương Binh và Xã Hội TP.Hồ Chí Minh trả lời như sau:

1. Trường hợp ngày 15/1/2009, công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ với ông A, nếu công ty chấm dứt HĐLĐ theo đúng quy định tại khoản 1 Điều 38 Bộ Luật lao động thì ông A được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 42 Bộ Luật lao động. Pháp luật lao động hiện hành không quy định người lao động khi nghỉ việc được trợ cấp hai tháng tiền lương đi tìm việc, trừ trường hợp công ty có ghi nhận trong thỏa ước lao động tập thể, quy chế trả lương trả thưởng của công ty hoặc thỏa thuận trong HĐLĐ.

Trường hợp công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì phải nhận gnười lao động trở lại làm việc và phải bồi thường một khoảo tiền tương ứng với tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) trong những ngày người lao động không được làm việc công với ít nhất hai tháng tiền lương và phụ cấp (nếu có) theo quy định tại khảon 1 Điều 41 Bộ luật lao động.

2. Trường hợp ngày 15/01/2010 công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp với ông A thì ông A được hưởng trợ cấp thôi việc cho thời gian làm việc từ 01/01/2008 đến ngày 31/12/2008. Từ ngày 01/01/2009 đến ngày 15/01/2010 (thời điểm chấm dứt HĐLĐ), ông A được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại Điều 15, Điều 16 Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp.

3. Theo quy định tại Điều 18 Nghị định số 127/2008/NĐ-CP thì người lao động hưởng trợ cấp thất nghiệp được hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm miễn phí nhưng không phụ thuộc vào mức lương mà người lao động đó đã hưởng tại doanh nghiệp trước khi thất nghiệp. Hiện nay, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đang dự thảo Thông tư hướng dẫn Nghị định số 127/2008/NĐ-CP. Sở Lao động - Thương binh và Xã hội sẽ có hưởng dẫn rõ hơn khi Thông tư có hiệu lực thi hành.

Theo Đối thoại DN

Đã đọc: 47,786. Phản hồi: 21

  CÁC BÀI ĐÃ ĐĂNG

     Sinh con vào đầu năm 2013, nghỉ theo chế độ nào? [13/01/2013]

     Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ vi phạm thời hạn báo trước [20/08/2011]

     Phân biệt thẻ tín dụng, thẻ ghi nợ, thẻ trả trước và thẻ thanh toán? [26/07/2011]

     Xây dựng nhà trên đất quy hoạch treo [12/04/2011]

     Hỏi về bảo hiểm thất nghiệp [28/03/2011]


Thảo luận:

1 Nguyễn Thị Xuân Dung

2010-09-27 07:40:21

Hiện tại tôi đang làm cho công ty nước ngoài T, mức lương căn bản là 2.2tr.

1/ Tôi làm từ 22/12/08, chính thức ký hợp đồng ngày 08/04/09 và làm đến tháng 10/10. Hiện tại tôi đang xin nghỉ việc. Nếu như nghỉ tôi sẽ nhận được tiền thất nghiệp là bao nhiêu ( tôi đóng từ 01/10). Và để nhận được số tiền này thì cần phải có thủ tục gì? Cách thức nhận là như thế nào?

2/ Còn tiền BHXH thì kế toán trả lời 02 năm thì được 01 tháng lương và đồng thời sẽ không có tiền trợ cấp thôi việc. Không biết như vậy là đúng không?
3/ Còn sổ BHXH thì bắt đầu tính từ ngày chính thức nghỉ việc sau 03 tháng thì lấy, nhưng khi có người khác vào hỏi thì trả lời 04 tháng mới có. Không biết nếu muốn lấy thì khoảng thời gian bao lâu tôi mới nhận được sổ.
Xin vui lòng cho tôi biết thêm thông tin vì thông tin ở công ty tôi cung cấp không rõ ràng và mập mờ. Có gì vui lòng gửi thêm một bản qua mail _ muangau2111@yahoo.com

2 Ngoc Yen

2010-07-20 08:53:03

Em làm việc tại mot doanh nghiep từ tháng 11/2006 đến tháng 07/2010, chuan bị nghi viec. nhưng từ tháng 01/2009 em đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định.
mức lương bình quân 6 tháng liền kề trước khi đóng BHTN : 1.200.000 đ (nghĩa là: Tháng 6 --->T12/2008 là: 1.200.000 đ).
hiện tại từ T01/2010----> 07/2010 lương em là: 1.500.000 đồng. vậy cho em hỏi công ty sẽ lấy mức nào để tính trả trợ cấp thôi việc cho em, mức lương hiện tại em đang làm hay mức lương năm 2008. theo doanh nghiệp nói từ tháng 01/2009 DN sẽ không trả trợ cấp thôi việc trong khoản thời gian đó. mong nhận được hồi âm sớm. cảm ơn!

3 Tran Hai Trieu

2010-06-12 00:05:00

BHTN tu cho la minh la bac thanh nhan mang hanh phuc den cho moi nguoi?!
vay BHTN co biet trong nuoc ta co bao nhieu co quan nha nuoc va tu nhan co so lao dong it hon 10 nguoi khong? Sao khong mang lai hanh phuc cho ho luon. nhung kieu li luan nay that truyen hon tram nam roi. (dung noi voi toi la co quan cua qui vi cung chi co 9 nguoi thoi nhe!)

4 Tran Hai Trieu

2010-06-11 23:53:27

BHTN nen dao tao them nguon nhan luc manh ve kha nang hung bien, kha nang thuyet phuc khach hang!
de khach hang den hoi ve su hop ly cua loai hinh BH nay thi ho biet duong tra loi. chu ho chi biet noi toi thay no cung vo li nhung vi chung toi chi lam theo chi dao cua cap tren (khiep qua).
hinh thuc thu BH cung khong ro rang minh bach (tu mo cac cuoc dieu tre lay y kien cua CB CNVC trong nganh giao duc va y te di). ho dang mang cac vi day!?

5 Tran Hai Trieu

2010-06-11 23:45:15

Toi cong tac trong nganh giao duc
trong hon 100 nam qua nganh chua co nguoi bi that nghiep
vay dong bao hiem nay co phai la chuyen vo li khong!? (mot tro choi ma van duong thua khong co mot cua thang)
to khong muon tham gia (nhung tien cua toi khong canh tu dong bay vao tai khoan cua BHTN). The ma toi khong nha duoc mot cai quai gi goi la chung tu.
toi mong hinh thuc BH nay som bien mat doi voi nganh GD

1 2 3 4 5

Bạn có thể gửi nhận xét, góp ý về bài viết Hệ thống quản lý phòng vé máy bay 2Booker! bằng cách điền vào mẫu dưới đây. Xin bao gồm tên bài viết He thong quan ly phong ve may bay 2Booker! ở dạng tiếng Việt không dấu. Hoặc Hệ thống quản lý phòng vé máy bay 2Booker! ở dạng có dấu.


Tên bạn:

E-mail của bạn:

Website:

Nội dung:


Mã an toàn


Bản quyền © thuộc về VNTRADES.COM. Giấy phép số 220/GP-BC của BVHTT. Email: info@vntrades.com
Làm SEO chuyên Tư vấn SEO truong quoc te