Khởi nghiệp | Ebook | Mua Bán | Đăng ký Thành viên | Đăng nhập Ghi nhớ VNTRADES | Dịch vụ | Giới thiệu | Liên hệ

Thông tin Kinh tế - Nhịp cầu Thương mại
SỰ KIỆN              Xem tất cả
 Việt Nam AutoExpo 2014 khai mạc
 Vietnam Manufacturing Expo 2014: Cơ hội lớn cho các ngành công nghiệp hỗ trợ
 Diễn đàn Đầu tư Việt Nam 2014
 Vietnam Telecomp 2013
 Sự kiện đang diễn ra PALME Vietnam 2013 từ 06 đến 08/11/2013 tại SECC, Quận 7
KHÓA HỌC          Xem tất cả
 Học Tiếng Đức Và Những Cơ Hội Ẩn Chìm
 Tiếng Đức, ngôn ngữ không thể thiếu trong con đường thành nhân của một trí thức tương lai?
 Khóa đào tạo về Quản lý dòng tiền đối với DN trong khủng hoảng Tài chính - kinh tế và ứng dụng trong ngành BĐS
 Incoterms 2010 & UCP 600 – kỹ năng áp dụng và phòng ngừa rủi ro
 Khóa Chiến lược dẫn đầu trong kinh doanh

MUA BÁN              Xem tất cả

Chuyên sản xuất và cung cấp túi xốp và bao bì PP PE giá cạnh tranh [02/10/2014] - Lượt xem: 2577. Phản hồi: 9


Bán atiso (artichaut,actiso) số lượng lớn [02/10/2014] - Lượt xem: 71. Phản hồi: 0


Site được cập nhật vào: 19-07-2014

Hỏi đáp : Thiếu chứng từ thanh toán qua ngân hàng, không được khấu trừ thuế

[28/03/2009]

Theo Luật thuế giá trị gia tăng năm 2008, hóa đơn có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên nếu không có chứng từ thanh toán qua Ngân hàng sẽ không được khấu trừ thuế.

Hỏi: "Theo quy định của Luật thuế giá trị gia tăng năm 2008, nếu hoá đơn có giá trị từ 20 triệu trở lên mà thanh toán bằng tiền mặt và có đầy đủ chứng từ thì số thuế này có được khấu trừ hay không? Nếu không được khấu trừ thì số thuế này có được đưa vào chi phí trước thuế để tính thuế thu nhập doanh nghiệp không?" (Tiểu Phụng, Bà Rịa - Vũng Tàu).

Trả lời: Theo Thông tư 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính và Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng, hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn trên 20 triệu đồng theo giá đã có thuế giá trị gia tăng nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ.

Như vậy, chứng từ thanh toán qua ngân hàng là một trong những điều kiện bắt buộc để hàng hóa được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đối với những hóa đơn có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên. Đối với những hóa đơn này, cơ sở kinh doanh kê khai vào mục riêng trong bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ mua vào.

Đối với những hóa đơn từ 20 triệu đồng trở lên không được khấu trừ thuế giá trị gia tăng vì không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng, nếu thỏa mãn quy định tại Điều 9 Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 ngày 03/6/2008 của Quốc hội thì sẽ được xem là khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. 

Luật sư Nguyễn Văn Hậu, Đoàn Luật sư TP HCM



CÁC TIN LIÊN QUAN: Ban hành điều kiện thanh toán qua ngân hàng để khấu trừ thuế VAT / Thanh toán qua ngân hàng: Doanh nghiệp khổ vì “vướng” hoàn thuế / Thanh toán qua ngân hàng: Tránh rủi ro tỷ giá / Thanh toán qua ngân hàng / Chứng từ thanh toán qua ngân hàng và vấn đề thanh khoản tờ khai HQ


 Bản in  Bản in

Các bài đã đăng

Sinh con vào đầu năm 2013, nghỉ theo chế độ nào? [13/01/2013]
Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ vi phạm thời hạn báo trước [20/08/2011]
Phân biệt thẻ tín dụng, thẻ ghi nợ, thẻ trả trước và thẻ thanh toán? [26/07/2011]
Xây dựng nhà trên đất quy hoạch treo [12/04/2011]
Hỏi về bảo hiểm thất nghiệp [28/03/2011]

Thảo luận:

Bạn có thể gửi nhận xét, góp ý về bài viết Thiếu chứng từ thanh toán qua ngân hàng, không được khấu trừ thuế bằng cách điền vào mẫu dưới đây. Xin bao gồm tên bài viết Thiếu chứng từ thanh toán qua ngân hàng, không được khấu trừ thuế ở dạng tiếng Việt không dấu. Hoặc Thiếu chứng từ thanh toán qua ngân hàng, không được khấu trừ thuế ở dạng có dấu.
Tên bạn:

E-mail của bạn:

URL:

Thảo luận:


Mã an toàn



1 Nguyen thi Hang

19-05-2009 13:48:31

Việc thanh toán mua bán thường là việc của các doanh nghiệp qua lại với nhau. Miễn sao tiện lợi là được. Việc áp đặt các Doanh nghiệp phải thanh toán qua ngân hàng với số tiền trên 20 triệu đồng đã đưa vào hệ thống luật có lẽ không mấy ai đồng tình cho lắm. Nhưng dù sao cũng đã đưa vô và đã áp đặt rồi. Nên thôi, đành phải chịu. Chờ đến ngày bộ Tài chính có tư tưởng suy nghĩ lại, chứ thực ra vấn đề này luật tham gia vào tính chất riêng tư của doanh nghiệp hơi bị nhiều. Nghĩ cũng khó nghe vì lạ tai.
Tuy nhiên, có điều như thế này. Ai cũng biết rõ ngôn từ Việt Nam phong phú, một khi nói hay viết ra thì một ý tưởng thì lại có nhiều ý nghĩa, (phong ba bão táp, không bằng ngữ pháp Việt Nam) làm cho nhiều người nghĩ và suy diễn theo nhiều khía cạnh khác nhau. Thực ra thì đó không phải là sai, nhưng do văn vần của luật chưa lột hết bản chất và ý nghĩa. dẫn đến đã có hàng ngàn doanh nghiệp lớn nhỏ, trong đó có thành phần kinh nghiệm nhều năm trong ngành kế toán, CFO, CEO, và các anh em trong ngành luật đôi khi cũng thực hiện không đúng như ý của Bộ Luật mong muốn.
Chuyện đã lỡ rồi. Nếu nhà nước mà cứ nhất định bảo vệ ý kiến của bộ luật, thì phen này chắc nhà nước sẽ "giàu to" vì có hàng trăm tỷ đồng tiền thuế rơi vào một hành động sai sót và không được khấu trừ thuế. Liệu có ổn không? ??? trong khi hàng ngàn Doanh nghiệp đang mếu máo khóc dở, Nhà Nước Cầm lòng được sao?
Với những dòng suy nghĩ trên đây, Tôi cũng mong Bộ Tài chính vui lòng ngoảnh mặt nhìn lại mà cho các Doanh nghiệp vô tình sai sót một cơ hội. . Câu nói nằm lòng của mọi người yêu nước vẫn đặt sẵn trên môi " tất cả là của Dân, cho Dân và vì Dân...." Ít ra thì xin Nhà Nước hãy cho Doanh nghiệp một cơ hội sửa sai. Làm lại từ đầu trong việc chuyển tiền qua ngân hàng trên 20 triệu đồng. Nếu sau khi có công văn nhắc nhở mà vẫn còn vi phạm thì đó là sự cố tình. Đừng vì những con sâu (mua bán hóa đơn) để rồi làm rầu nồi canh. Việc những con sâu làm sai thì có luật của nó, trước sau gì rồi cũng tới ngày tàn thôi.
Rất mong được sự phản hồi và góp ý của các cơ quan ban ngành.
Trân Trọng



MUA BÁN                                                             Xem tất cả

Tuyển Nhân Viên Bán Vé Máy Bay [18/09/2014] - Lượt xem: 150. Phản hồi: 0


Thiết kế website giá rẻ chất lượng cao [15/06/2014] - Lượt xem: 1962. Phản hồi: 1


Bảo hiểm du lịch toàn cầu Blue Cross [02/06/2014] - Lượt xem: 3828. Phản hồi: 0


Nhận làm Báo cáo thuế tháng và Quyết toán cuối năm [02/06/2014] - Lượt xem: 2204. Phản hồi: 0


Hệ thống quản lý phòng vé máy bay 2Booker! [02/11/2013] - Lượt xem: 4438. Phản hồi: 1


Sơn CAPITAN tìm nhà phân phối ,đại lý cấp 1 ...LH 0934 575 646 [02/10/2014] - Lượt xem: 53. Phản hồi: 3


Tôi muốn làm đại lý Sơn CAPITAN...LH 0934 575 646 [02/10/2014] - Lượt xem: 2467. Phản hồi: 27


Cơ hội phát triển cùng sơn CAPITAN, Cơ chế dành cho quý đại lý, CAPITAN hợp... [02/10/2014] - Lượt xem: 922. Phản hồi: 10



Bản quyền © thuộc về VNTRADES.COM. Giấy phép số 220/GP-BC của BVHTT. Email: info@vntrades.com